Chứng minh nhân dân quá hạn 15 năm

     

Công an tp.hcm đang xúc tiến cấp thẻ Căn cước công dân thêm chíp (CCCD) cho người dân, trong các số đó có ngôi trường hợp cấp cho đổi cho tất cả những người giấy chứng minh nhân dân (CMND) cũ đã không còn hạn. Tôi đang sử dụng CMND cũ nhiều loại 9 số nhưng lại trên kia không ghi ngày không còn hạn. Vậy làm thế nào để biết giấy CMND của mình còn thời hạn hay không và tất cả thời hạn trong bao lâu?

Bạn gọi (levidhl…
gmail.com
)

*
Thời hạn của CMND với CCCD là rất khác nhau. Ảnh: TUYẾN PHAN

Luật sư Lê Văn Bình, Đoàn giải pháp sư TP.HCM, trả lời:

Về thời hạn của CMND: Theo khí cụ tại Mục 4, Phần I, Thông bốn 04/1999 của cục Công an thì thời hạn áp dụng của CMND được nguyên tắc như sau:

CMND có giá trị thực hiện 15 năm. Mỗi công dân nước ta chỉ được cấp một CMND cùng có một trong những CMND riêng. Nếu tất cả sự chuyển đổi hoặc bị mất CMND thì được thiết kế thủ tục đổi, cấp cho lại một giấy CMND khác nhưng lại số ghi bên trên CMND vẫn giữ đúng theo số ghi bên trên CMND sẽ cấp.

Bạn đang xem: Chứng minh nhân dân quá hạn 15 năm

Bên cạnh đó, tại Mục 2, Phần II Thông tư này cũng quy định một trong những trường thích hợp công dân cần làm giấy tờ thủ tục đổi CMND là đã quá thời hạn sử dụng 15 năm tính từ lúc ngày cấp.

Như vậy, căn cứ vào phương tiện trên, tuy vậy trên giấy CMND ko ghi thời hạn áp dụng nhưng người dân rất có thể dựa vào ngày cấp CMND nhằm tính thời điểm hết hạn. Ví dụ là giấy CMND có thời hạn sử dụng trong khoảng 15 năm kể từ ngày cấp.


Về thời hạn của thẻ CCCD: không giống với giấy CMND, thời hạn thực hiện của thẻ CCCD được xác định phụ thuộc độ tuổi.

Cụ thể, Điều 21, nguyên lý Căn cước công dân năm trước quy định thẻ CCCD phải được thay đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.

Xem thêm: Giải Vở Bài Tập Lịch Sử 7 Hay Nhất, Giải Vở Bt Lịch Sử 7

Trường vừa lòng thẻ CCCD được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn 2 năm ngoái tuổi quy định cần đổi thẻ thì vẫn có mức giá trị áp dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo.

Ví dụ công dân A được cung cấp thẻ CCCD cùng trong hai thời gian trước năm 25 tuổi (từ 23-25 tuổi) làm thủ tục cấp thay đổi thì thẻ CCCD của công dân A sau khoản thời gian cấp đổi sẽ sở hữu được giá trị mang đến năm 40 tuổi.

Mặt khác, theo Khoản 2, Điều 3, Thông tứ số 06/2021 của cục Công an cơ chế mặt trước của thẻ CCCD bao gồm ghi thời gian sử dụng đến ngày tháng năm nào.

Xem thêm: Tỷ Giá Euro Hôm Nay : Giá Euro (Eur/Vnd) Chợ Đen, Tỷ Giá Euro

Do đó, để biết thẻ CCCD còn thời hạn sử dụng hay không người dân có thể dựa vào ngày tháng năm hết thời gian sử dụng ghi trong mặt trước của thẻ CCCD hoặc nhờ vào độ tuổi của phiên bản thân để xác định.

*
Trường hòa hợp nào đổi từ CMND sang thẻ CCCD được giữ nguyên số?

(dannguyenpiano.com.vn)- ngôi trường hợp tín đồ dân đang thực hiện CMND một số loại 12 số hoặc thẻ CCCD mã gạch khi đảo qua thẻ CCCD gắn chip thì được không thay đổi số.